Paracetamol
Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt, thường được dùng phổ biến trong điều trị đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm cúm…
Tác dụng của Paracetamol
Paracetamol (còn có tên gọi khác là Acetaminophen) là hoạt chất có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Đây là loại thuốc giảm đau hiệu quả thay thế cho Aspirin. Tuy nhiên, không giống như Aspirin, Paracetamol lại không có tác dụng điều trị viêm.
Thuốc Paracetamol thường được chỉ định trong các trường hợp đau và sốt từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau cơ, đau khớp, hạ sốt… Đối với người bị viêm khớp nhẹ, thuốc cũng có tác dụng giảm đau. Tuy nhiên, Paracetamol sẽ không có hiệu quả trong trường hợp viêm nặng hơn như viêm sưng khớp cơ.
Ưu điểm lớn của Paracetamol là hầu như không gây tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm ảnh hưởng đến sự cân bằng acid – base trong cơ thể, không gây kích ứng hay chảy máu dạ dày như một số loại thuốc có cùng tác dụng.

Thuốc Paracetamol
Một số dạng và hàm lượng thuốc Paracetamol
Paracetamol dạng uống
- Viên nén: Hàm lượng 500 mg (Panadol 500 mg).
- Viên sủi: Hàm lượng 500 mg (Panadol sủi 500 mg, Efferalgan 500 mg).
- Siro: Hàm lượng 160 mg/5 mL (Siro Children’s Tylenol), 120 mg/5 mL (Sara siro 120 mg/5mL).
- Bột pha uống: Hàm lượng 80 mg (Efferalgan gói 80 mg), hàm lượng 150 mg (Efferalgan gói 150 mg, Hapacol 150 mg), hàm lượng 250 mg (Efferalgan gói 250 mg, Hapacol 250 mg).
Paracetamol dạng đặt hậu môn
- Efferalgan viên đặt: Hàm lượng 80 mg, hàm lượng 150 mg, hàm lượng 300 mg.
Hướng dẫn sử dụng thuốc Paracetamol
Dùng để hạ sốt hoặc giảm đau cho người lớn:
- 325 – 650mg/ liều, cách nhau 4-6 giờ hoặc 1000mg cách nhau 6-8 giờ. Sử dụng thông qua đường uống hoặc đặt hậu môn.
- Viên nén Paracetamol 500mg: 1–2 viên/liều uống cách nhau 4-6 giờ.
Dùng để hạ sốt và giảm đau cho trẻ nhỏ:
- 10-15 mg/kg/ liều, cách nhau 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa 5 liều trong 24 giờ).
- Ví dụ: Trẻ em cân nặng 12 kg có thể dùng liều từ 120 mg – 180 mg/lần.
Cách dùng Paracetamol
Cần tuân thủ chỉ dẫn trên bao bì hoặc theo chỉ định của bác sĩ khi dùng Paracetamol.
Liều dùng tối đa của Paracetamol cho người lớn là 4g (4000mg)/ngày.
Sử dụng đúng dạng Paracetamol, đặc biệt trong trường hợp bệnh nhân là trẻ em. Với trẻ dưới 2 tuổi, không được tự ý cho dùng thuốc khi không có chỉ định của bác sĩ.
Với thuốc dạng lỏng: Sử dụng muỗng hoặc dụng cụ đo chuyên dụng để đong liều.
Với dạng viên nhai: phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.
Đối với dạng tan rã: Chú ý giữ tay khô ráo khi cầm viên thuốc. Không nuốt toàn bộ thuốc mà để thuốc tự hòa tan trong miệng.
Với dạng sủi bọt: Hòa tan một viên sủi với khoảng 150 – 200 mL nước.
Đối với dạng bột pha: Pha với lượng nước vừa đủ (5-10 mL) để hòa tan hoàn toàn.
Đối với Paracetamol dạng đặt hậu môn: Không được uống thuốc. Cần phải rửa tay sạch trước hoặc sau khi đặt thuốc. Tránh đi vệ sinh hoặc đi tắm sau khi dùng thuốc.
Một số tác dụng phụ của thuốc Paracetamol
Paracetamol an toàn khi sử dụng ở liều khuyến cáo. Trường hợp dùng thuốc quá liều có thể gây độc tính trên gan, thận. Các biểu hiện của ngộ độc gồm nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, vàng da, vàng mắt, nguy hiểm hơn có thể dẫn tới tử vong.
Khi sử dụng Paracetamol, một số phản ứng dị ứng nghiêm trọng có thể xuất hiện, biểu hiện bao gồm: phát ban, nổi mẩn da, sưng mặt, sưng môi, sưng lưỡi, sưng họng, khó thở. Nếu gặp các triệu chứng trên, người bệnh nên ngừng thuốc và thông báo với bác sĩ.
Lưu ý khi sử dụng thuốc
- Không dùng quá liều khuyến cáo.
- Không uống paracetamol trong trường hợp dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.
- Người bị bệnh gan hoặc có tiền sử nghiện rượu, hoặc bị bệnh thận cần phải tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi dùng.
- Không uống rượu khi đang dùng thuốc. Không tự ý sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng kết hợp với Paracetamol khi chưa có chỉ định hoặc hướng dẫn của bác sĩ hay dược sĩ.
- Thuốc an toàn đối với phụ nữ có thai và cho con bú. Tuy nhiên, cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng thuốc.
Người bệnh cần ngừng dùng Paracetamol và liên hệ với bác sĩ trong các trường hợp:
- Tiếp tục sốt sau 3 ngày dùng thuốc.
- Vẫn bị đau sau 10 ngày dùng thuốc (hoặc 5 ngày đối với trẻ em).
- Bệnh nghiêm trọng hơn hay xuất hiện các triệu chứng mới.